Cầu Bạch Đằng 2 trải dài qua dòng sông Đồng Nai, kết nối hai địa điểm là thành phố Tân Uyên thuộc tỉnh Bình Dương và huyện Vĩnh Cửu, tỉnh Đồng Nai. Dự án này, với tổng vốn đầu tư vượt qua con số 420 tỉ đồng, đã chính thức khởi công từ cuối tháng 12 năm 2021. Hiện tại, theo thông tin được phóng viên ghi nhận, tiến độ thi công diễn ra vô cùng sôi động và được thực hiện với tinh thần khẩn trương.
![Bình Dương và Đồng Nai là 2 tỉnh nằm trong Vùng kinh tế trọng điểm phía Nam. Do điều kiện tự nhiên, hai tỉnh ngăn cách bởi sông Đồng Nai, việc lưu thông qua lại hiện nay thông qua một số cây cầu trên các tuyến như cầu Đồng Nai (Quốc lộ 1), cầu Hóa An (tuyến Quốc lộ 1K), cầu Thủ Biên trên vành đai 4. Tuy nhiên, do vị trí các cầu cách nhau khá xa đã tạo sự ngăn cách về giao thông giữa hai tỉnh, ảnh hưởng đến phát triển kinh tế, thương mại của vùng, nhất là kết nối giữa trung tâm TX.Tân Uyên, tỉnh Bình Dương với H.Vĩnh Cửu, tỉnh Đồng Nai.](https://media-cdn-v2.laodong.vn/storage/newsportal/2023/7/4/1212800/43B1f6bfb79867c63e89.jpg)
![Cầu Bạch Đằng 2 được xây dựng tại xã Bạch Đằng, TX.Tân Uyên, tỉnh Bình Dương và xã Bình Lợi, H.Vĩnh Cửu, tỉnh Đồng Nai.](https://media-cdn-v2.laodong.vn/storage/newsportal/2023/7/4/1212800/064D47f207d5d78b8ec4.jpg)
![Dự án cùng hai dường dẫn có tổng chiều dài hơn 2,8km; trong đó, cầu dài khoảng 410m, rộng 17m, có 4 làn xe. Tổng mức đầu tư dự án là hơn 420 tỷ đồng từ vốn ngân sách tỉnh Bình Dương và tỉnh Đồng Nai. Nguồn vốn thực hiện dự án được chia theo tỷ lệ mỗi địa phương đóng 50% với phần cầu chính, các tỉnh tự đầu tư xây dựng phần đường dẫn trên địa bàn.](https://media-cdn-v2.laodong.vn/storage/newsportal/2023/7/4/1212800/5D783d477d60ad3ef471.jpg)
![sông Đồng Nai](https://media-cdn-v2.laodong.vn/storage/newsportal/2023/7/4/1212800/03C733027025a07bf934.jpg)
Xem thêm tin tức nóng cập nhật 24h tại: 24h express